
 

                                                                                                                                                                                                                                                                                    
Serikali ya Kaunti ya Nakuru 

Idara ya Ardhi, Upangaji wa Kimwili, Makazi na Maendeleo ya Miji 
 

Hati ya Huduma kwa Wateja 

 

Sisi Ni Nani 
Idara ya Ardhi, Upangaji wa Kimwili, Makazi na Maendeleo ya Miji imeanzishwa kulingana na Amri ya Mtendaji ya Serikali ya Kaunti ya Nakuru Na. 1 ya tarehe 3 Machi 2023 ili 
kutekeleza misingi iliyomo katika mifumo ya kisheria iliyopo, ikiwemo Katiba ya Kenya, Sheria ya Upangaji wa Ardhi na Matumizi ya Ardhi, Sera ya Makazi ya Kitaifa, Sera ya Kuboresha 
na Kuzuia Shanty, Sera ya Maendeleo ya Miji ya Kitaifa, na Mfumo wa Maendeleo ya Makazi ya Bei Nafuu, ikiwa na jukumu la kutekeleza Sera ya Ardhi, kufanya Upangaji wa Kijiografia, 
Utafiti wa Ardhi & Ramani na kutoa makazi ya bei nafuu na yanayofikika. 

Dira 
Makazi ya binadamu salama na yenye utofauti. 

Dhamira 
Kuwezesha upangaji wa kushirikiana, makazi ya bei nafuu na maendeleo endelevu ya maeneo ya vijijini na miji. 

Lengo Kuu 
Lengo kuu la Idara ni kuhakikisha kuwa makazi ya binadamu yanapangwa na kupimwa na watu wanaishi katika mazingira safi na salama kwa afya. 

Malengo ya Kimkakati 

1. Kusaidia huduma kutoka idara mbalimbali, vyombo vya kiserikali na umma kwa ujumla. 
2. Kutoa muundo wa kijiografia kuongoza matumizi ya ardhi, upangaji na maendeleo. 
3. Kuwezesha upatikanaji wa makazi ya heshima na bei nafuu. 
4. Kuimarisha uendelevu na uimara wa miji. 

Mahali Tunapopatikana 
Idara ya Ardhi, Upangaji wa Kimwili, Makazi na Maendeleo ya Miji ina ofisi za kimaendeleo zilizopo ghorofa ya tatu, Ardhi House, barabara ya Moi na katika makao makuu ya sub-kaunti 
zote kumi na moja ambapo huduma hutolewa kwa wanajamii kuanzia saa 2 asubuhi hadi saa 11 jioni, kutoka Jumatatu hadi Ijumaa, isipokuwa siku za mapumziko ya umma. 

HUDUMA MADAi Inahitajika ADA 

Muda wa 

Utendaji 

Tathmini ya Kiufundi  Hati ya umiliki na risiti za ushuru Bure Dakika 0-5 

Tathmini ya Mali  Barua ya maombi, hati za umiliki, ramani na michoro Kulingana na Sheria ya Fedha ya Kaunti ya Nakuru Siku 21 

Kuweka au Kuweka Kodi ya Ardhi  
Ombi kutoka kwa ofisi ya mapato, idhini kutoka kwa idara ya kupanga na 
huduma Bure Siku 14 

Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi  Hati ya umiliki/ramani Kulingana na Sheria ya Fedha ya Kaunti ya Nakuru Siku 60-90 

Idhini ya Uhamisho  
Fomu zilizojazwa, uthibitisho wa umiliki, utafiti wa sasa wa ardhi, idhini ya 
mume au mke na risiti za malipo Kulingana na Sheria ya Fedha ya Kaunti ya Nakuru Siku 7 

Idhini ya Kuweka Dhamana  
Fomu zilizojazwa, uthibitisho wa umiliki, utafiti wa sasa wa ardhi, idhini ya 
mume au mke na risiti za malipo Kulingana na Sheria ya Fedha ya Kaunti ya Nakuru Siku 7 

Cheti cha Beacon/Upigaji Ramani  Hati ya umiliki halali Kulingana na Sheria ya Fedha ya Kaunti ya Nakuru Siku 1 

Upimaji wa Ardhi ya Maghala Mapya  Hati ya umiliki halali, Nakala za KRA, PIN na ID, Fomu za maombi zilizo jazwa Kulingana na Sheria ya Fedha ya Kaunti ya Nakuru Wiki 1 

Uhakiki wa Viwanja  Hati ya umiliki halali, Ramani ya Upimaji Kulingana na Sheria ya Fedha ya Kaunti ya Nakuru Siku 1 

Mapitio ya Maombi ya Mpango wa 

Ujenzi  

• Uthibitisho wa umiliki • Michoro ya majengo iliyo saini • Michoro ya 
miundo iliyo saini • Cheti cha mazoezi cha mtaalamu (Mchoraji/Mhadhiri) • 
Cheti cha usafi wa kodi ya ardhi • Maelezo ya michoro ya miundo • Fomu za 
dhamana zilizo jazwa Kulingana na Sheria ya Fedha ya Kaunti ya Nakuru Siku 60 

Toleo la Cheti cha Uzingatiaji  • RIM iliyorekebishwa • Usajili wa mabadiliko ya matumizi Kulingana na Sheria ya Fedha ya Kaunti ya Nakuru Siku 7 

Toleo la Cheti cha Kuishi  • Michoro ya majengo iliyothibitishwa • Kadi za ukaguzi zilizosainiwa Kulingana na Sheria ya Fedha ya Kaunti ya Nakuru Siku 14 

Toleo la Kibali cha Matangazo ya Nje  Fomu za maombi Kulingana na Sheria ya Fedha ya Kaunti ya Nakuru Siku 14 

Ukaguzi wa Ujenzi  
Michoro ya majengo iliyothibitishwa, michoro ya miundo iliyothibitishwa, 
fomu za dhamana zilizo sahihi Kulingana na Sheria ya Fedha ya Kaunti ya Nakuru 

Kila kiwango 
cha ukaguzi 

Mapitio ya Mabadiliko ya Matumizi, 

Ufanisi wa Matumizi, Kugawanywa, 

upya wa Mkataba  
Ripoti ya mpango, Ramani, RIM/Upimaji wa ardhi, Ilani za umma (Kwa ukuta 
wa tovuti/katika magazeti) Kulingana na Sheria ya Fedha ya Kaunti ya Nakuru Siku 60 

 

Kwa Malalamiko, wasiliana na: 

  
 Mwenyekiti wa Kamati ya Utendaji wa Kaunti 
Idara ya Ardhi, Upangaji wa Kimwili, Makazi na 
Maendeleo ya Miji 
Ardhi House, Ghorofa ya 3 
NAKURU 
 

  
•  
•  
• Afisa Mkuu, Ardhi na Upangaji 
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